🔥 Bài đăng hot nhất

Mỗi lần quan hệ xong bị ngứa thì nên làm gì?

Ngứa sau khi quan hệ có thể do nhiều nguyên nhân, bao gồm:

• Khô hạn: Đây là nguyên nhân phổ biến nhất, đặc biệt là ở phụ nữ sau mãn kinh hoặc đang cho con bú.
  • Dị ứng: Dị ứng với tinh dịch, bao cao su, hoặc các sản phẩm vệ sinh vùng kín có thể gây ngứa.
  • Nhiễm trùng: Nhiễm trùng nấm, vi khuẩn, hoặc ký sinh trùng có thể gây ngứa và các triệu chứng khác như khí hư bất thường, sưng đỏ, và đau rát.
  • Bệnh lây truyền qua đường tình dục (STD): Một số STD như lậu, mụn rộp sinh dục, và chlamydia có thể gây ngứa.

Để xử lý ngứa sau khi quan hệ, bạn nên:

• Tránh gãi: Gãi có thể làm tổn thương da và khiến tình trạng ngứa ngáy trở nên tồi tệ hơn.
  • Vệ sinh vùng kín: Rửa sạch vùng kín bằng nước ấm và xà phòng dịu nhẹ. Tránh sử dụng các sản phẩm có mùi thơm hoặc chất tẩy rửa mạnh.
  • Dùng kem dưỡng ẩm: Thoa kem dưỡng ẩm không mùi lên vùng da bị ngứa để làm dịu da.
  • Uống thuốc: Nếu ngứa do dị ứng, bạn có thể uống thuốc kháng histamine. Nếu ngứa do nhiễm trùng, bạn cần được bác sĩ kê đơn thuốc điều trị.

Nếu bạn bị ngứa sau khi quan hệ thường xuyên hoặc kèm theo các triệu chứng khác như khí hư bất thường, sưng đỏ, hoặc đau rát, bạn nên đi khám bác sĩ để được chẩn đoán và điều trị.

Dưới đây là một số mẹo để giúp bạn ngăn ngừa ngứa sau khi quan hệ:

• Sử dụng chất bôi trơn: Chất bôi trơn có thể giúp giảm ma sát và kích ứng trong khi quan hệ.
  • Chọn bao cao su phù hợp: Nếu bạn bị dị ứng với mủ cao su, hãy sử dụng bao cao su làm từ polyurethane.
  • Uống đủ nước: Uống đủ nước giúp giữ cho cơ thể và âm đạo của bạn được bôi trơn tốt.
  • Tránh các sản phẩm có thể gây kích ứng: Tránh sử dụng các sản phẩm có mùi thơm, chất tẩy rửa mạnh, hoặc chất tạo màu ở vùng kín.

Thông tin trong bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào, vui lòng tham khảo ý kiến bác sĩ.

Mỗi lần quan hệ xong bị ngứa thì nên làm gì?Mỗi lần quan hệ xong bị ngứa thì nên làm gì?
1
41k
1 Bình luận

1 bình luận

dùng nước muối sinh lý vệ sinh cũng hiệu quả lắm bạn

2 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!