Đặt vòng tránh thai sau sinh

Sau sinh thì thời điểm nào là tốt nhất và hiệu quả nhất để đặt vòng tránh thai ạ? Cần chú ý những gì khi đặt vòng tránh thai

6
38k
8 Bình luận

8 bình luận

Sau sinh khoảng 3 tháng chị em mới nên tiến hành đặt vòng, tốt nhất là đã có sự xuất hiện trở lại của kỳ kinh. Nếu vẫn chưa thấy có kinh nguyệt, thì chỉ đặt vòng sau khi loại bỏ nguyên nhân mang thai sớm. Khi đã xác định là không có thai, tiêm progesterone liên tục 3 ngày, 3-7 ngày sau đã hết xuất huyết thì mới tiến hành đặt vòng để loại trừ khả năng mang thai.

Thời điểm đặt vòng tốt nhất là vào ngày thứ 3 hoặc 4 của kỳ đèn đỏ. Thời điểm này cổ tử cung rộng hơn nên vòng đưa vào dễ dàng, hạn chế tổn thương hơn.

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thời điểm đặt vòng tránh thai tốt nhất là sau khi sạch kinh và chưa quan hệ tình dục sau kì kinh cuối đối với phụ nữ bình thường. Đối với phụ nữ vừa sinh con, thời gian tốt nhất là 6 tuần sau sinh, và vẫn vào thời điểm sạch kinh sau kì kinh nguyệt. Đây là một thủ thuật xâm lấn lòng tử cung và có những rủi ro nhất định trong và sau quá trình thực hiện. Vì vậy để đảm bảo an toàn, bác sĩ khuyến khích bạn đến các cơ sở y tế uy tín để thực hiện thủ thuật này.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe,

Bs. Hoàng Công Hải

Bác sĩ Sản phụ khoa

1 năm trước
Thích
Trả lời

Nên đặt vòng tránh thai trong khoảng 2 - 3 tháng sau sinh (lâu hơn càng tốt). Nếu sinh mổ, nên chờ 6 tháng mới đặt. Thời điểm đặt vòng tránh thai lý tưởng nhất là ngày thứ 3 hoặc 4 của chu kỳ kinh nguyệt. Bạn cần lưu ý không nên đặt vòng tránh thai ngay sau khi sinh. Hãy chờ cho tử cung được hồi phục và trở lại kích thước bình thường, nếu không, khi cổ tử cung còn mở hoặc giãn rộng thì vòng tránh thai có thể bị rơi ra ngoài.

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình cũng tính đặt vòng. Có tìm hiểu thấy bảo sinh thường thì đặt ngay sau lần sạch kinh đầu tiên, còn sinh mổ thì sau 6 tháng sạch kinh

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình sinh thường thì tháng thứ 4 có kinh xong là mình đi đặt luôn. Chú ý đặt xong không hoạt động nhiều, mạnh, không qhtd, không đi xe đạp nè, để tránh vòng bị tụt và ra máu, nếu đau bụng nhiều thì nên đi kiểm tra

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình cũng đang quan tâm vấn đề này, mong nhận được chia sẻ của mọi người

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến BS. Hoàng Công Hải (Bác sĩ Sản phụ khoa). Bác sĩ sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

nếu sinh thường thì nên đặt ngay khi sạch kinh lần đầu tiên sau sinh. Còn sinh mổ thì nên đặt sau 6 tháng khi sạch kinh.

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!