🔥 Bài đăng hot nhất

Bác sĩ cho e hỏi .!e bỏ bú con cách đây 2 năm rồi mà vô tình e nặn núm vú vẫn ra ít sữa thì có sao k ạ

e bỏ bú con cách đây 2 năm mà gần đây e nặn núm vú vẫn còn ít sữa thì có sao k ạ

1
40k
3 Bình luận

3 bình luận

Chào bạn,

Việc nặn bóp sau khi cai sữa cho trẻ vẫn kích thích não bộ tiết prolactin, dẫn đến tiết sữa sau khi cai sữa. Trước hết, bạn cần ngừng tất cả các kích thích núm vú như xoa, bóp, hút sữa,... Trường hợp bạn không có bất kì kích thích nào 2 năm qua, tiết sữa có thể do tình trạng tuyến yên phì đại, tăng tiết prolactin mà không phải do kích thích núm vú. Trường hợp này có thể phát hiện dựa vào MRI não bộ. Khi đó bạn cần khám nội khoa để được chẩn đoán chính xác và tư vấn thêm.

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

3 tuần trước
Thích
Trả lời

điều này là hoàn toàn bt nhé mom ơi

3 tuần trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Việc núm vú của bạn vẫn ra ít sữa sau khi đã ngừng cho con bú cách đây 2 năm có thể là do nhiều nguyên nhân khác nhau. Một số nguyên nhân có thể bao gồm: 1. Hormon: Hormon prolactin là hormone chịu trách nhiệm kích thích sự sản xuất sữa. Nếu cơ thể bạn vẫn tiếp tục sản xuất prolactin sau khi ngừng cho con bú, có thể dẫn đến việc núm vú vẫn ra ít sữa. 2. Kích thích: Việc nặn núm vú có thể kích thích tuyến sữa và dẫn đến ra sữa ít. 3. Các vấn đề sức khỏe khác: Có thể có các vấn đề sức khỏe khác như vấn đề về tuyến vú, hormone hoặc các vấn đề khác gây ra hiện tượng này. Để chắc chắn và đưa ra đánh giá chính xác, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa phụ sản. Bác sĩ sẽ thăm khám và đưa ra đánh giá cụ thể, cũng như tư vấn và điều trị phù hợp nếu cần. Nếu bạn có bất kỳ triệu chứng bất thường khác hoặc lo lắng về tình trạng này, hãy đến gặp bác sĩ để được tư vấn và điều trị kịp thời. Chúc bạn sức khỏe!
3 tuần trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!