🔥 Bài đăng hot nhất

Xót xa đứa bé 4 tuổi phải trở nên "hiểu chuyện", biết tự ăn tự chơi tự học, không quấy rầy bố mẹ

Từ hôm qua tới giờ, khắp nơi trên mạng xã hội đều đăng ảnh em bé này và thấy thương cho em vì chỉ mới 4 tuổi nhưng hành động và lời nói của em còn hơn cả 1 người lớn, thật sự không biết em đã phải trải qua những tổn thương thế nào mới thành như vậy.

Cũng tò mò xem thử dù chỉ có tiếng Hàn, thì đây là chương trình My Golden Kid tập mới nhất vừa phát sóng bên Hàn. Ở trong một gia đình có 5 người là bố mẹ, bà, em ấy và thêm 1 đứa em mới sinh. Thật ra, cậu bé này rất ngoan và ấm áp. Như bao đứa trẻ khác, em luôn muốn được chơi, vui đùa và hơn hết là muốn có được sự quan tâm của bố mẹ, nhưng người lớn trong nhà, họ phải đi làm, chăm em bé, phải đối mặt với nhiều thứ ngoài xã hội khiến họ bị quá tải và vô tình bắt ép đứa trẻ mới 4 tuổi phải trở nên "hiểu chuyện", biết tự ăn tự chơi tự học, không quấy rầy mẹ chăm em, chỉ nên làm mọi thứ một mình để không ảnh hưởng đến người lớn.

Nhưng mà, em chỉ là một đứa trẻ 4 tuổi thôi, em cũng muốn được nhận được sự chú ý từ ba mẹ, nhưng áp lực "hiểu chuyện, không làm phiền thì mới ngoan, mới được thương" đã ăn sâu vào trong tiềm thức. Khi tổ chương trình phỏng vấn kín cậu bé, những lời em thốt ra đã khiến ba mẹ em bật khóc khi xem lại video:

“Con gần như ở nhà một mình cả ngày. Không có ai chơi cùng con cả. Bố hay làm con sợ mỗi khi bố cáu… Con ước gì bố có thể nói chuyện nhỏ nhẹ với con. Còn mẹ thì… hình như không thích con. Mẹ không bao giờ nghe con nói hết”.

Cao trào nhất là chi tiết em lặng người suy nghĩ sau khi nói ra câu "hình như mẹ không thích con" rồi suýt bật khóc trong tủi thân nhưng kìm chế lại và vội xin camera dừng vài giây, do không muốn khóc trên sóng truyền hình, để không ảnh hưởng đến buổi quay phim.

Rõ ràng, từ sự mong muốn được quan tâm của một đứa bé 4 tuổi, người lớn trong nhà đã gạt bỏ đi điều đó bằng "phải hiểu chuyện", rồi dần dần khiến nó biến thành sự tự ti. Để bây giờ dù làm gì, em bé ấy cũng có cảm giác mình chưa đủ tốt, mình sẽ làm phiền mọi người.

Thậm chí có một đoạn làm mình thật sự thấy thương cho bé là lúc em được mẹ dẫn đi khu vui chơi. Em rất muốn chơi các trò chơi và có mẹ chơi cùng hoặc thậm chí là đứng cạnh em thôi cũng được, nhưng mẹ bé vẫn từ chối và cố gắng rời đi nơi khác để nghỉ ngơi, cho bé chơi một mình. Sau một hồi mãi ngắm nghía các trò chơi thì em quay lại không thấy mẹ đâu (mẹ đã sang khu khác trong lúc em không để ý để ngồi nghỉ), điều đầu tiên em nghĩ đến là mình đã bị mẹ bỏ rơi, có thể vì em đã không tốt, không nghe lời, cứ vòi vĩnh mẹ chơi cùng, rồi em hoảng loạn chạy đi tìm mẹ, vừa khóc vừa gọi mẹ rất nhiều.

Đôi khi làm người lớn phải đối mặt với rất nhiều chuyện mệt mỏi, nhưng cũng đừng nên vì thế mà trút lên con cái. Cuối video bố mẹ bé đã hiểu ra lỗi sai và sự vô tâm của mình và hứa sẽ dành thời gian quan tâm, vui đùa và lắng nghe bé nhiều hơn.

Nhưng thật sự đau lòng khi nói rằng, khi một đứa trẻ "trưởng thành trước tuổi", nó "hiểu chuyện" hơn cả người lớn thì đồng nghĩa tuổi thơ của nó đã bị bóp nghẹn rồi.

-----------------------------------

Săn mã mua sắm Shopee, Tiki, Lazada,.... khi đăng ký thành viên! Thỏa thích tạo câu hỏi, bác sĩ sẽ trực tiếp trả lời miễn phí

Xót xa đứa bé 4 tuổi phải trở nên "hiểu chuyện", biết tự ăn tự chơi tự học, không quấy rầy bố mẹXót xa đứa bé 4 tuổi phải trở nên "hiểu chuyện", biết tự ăn tự chơi tự học, không quấy rầy bố mẹ
2
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Thấy em cưng cưng mà thương quá à

5 tháng trước
Thích
Trả lời

qua xem mà khóc luôn, chẳng hiểu bố mẹ nuôi kiểu gì mà 1 đứa bé nó nghĩ mẹ em không thích e

5 tháng trước
Thích
Trả lời
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo