🔥 Bài đăng hot nhất

Trẻ lười uống sữa và khó ngủ

Các mẹ ơi! Con em được 4 tháng, lúc sinh bé được 2,8kg đến bây giờ tăng được lên 5,5kg. Bé bú sữa công thức gần như hoàn toàn, mỗi cữ bú rất ít chỉ khoảng 120,150ml có khi 80ml thôi. Cách cỡ 2,3 tiếng bú một cữ. Em muốn tăng lượng sữa bé bú lên từ từ nhưng bé bú tới đó là ngưng không bú thêm nữa. Các chị cho em hỏi con em như vậy có cách nào cải thiện không ạ? Em lo bé bị suy dinh dưỡng quá.

Với lại bé hay vặn mình, ban ngày thì ngủ ít, ngủ không sâu giấc, hay giật mình, tóc dựng đứng ...như vậy có phải do thiếu canxi không ạ và có cần bổ sung canxi cho bé không hay phải qua thăm khám xét nghiệm rồi mới bổ sung ạ? Rất mong được mọi người tư vấn vì dịch nên em không đến bệnh viện khám được ạ
22
16k
3 Bình luận

3 bình luận

bé 4 tháng nặng 5,5kg vẫn trong cân nặng bình thường, không phải suy dinh dưỡng. Bạn đừng lo nhé. Bé khóc khó ngủ có khi do uống sữa ít không no ấy ạ
2 năm trước
Thích
Trả lời
Để tăng lượng sữa mỗi cữ, em cần chú ý những việc như: tư thế ngậm bình vú của bé, kích cỡ núm vú phù hợp với bé, bé có phù hợp với sữa đang bú không, và quan trọng là em nên cho bé đi kiểm tra tổng quát xem bé có bệnh lý gì (như tai mũi họng, tim mạch...) khiến bé không bú đủ lượng sữa. 
2 năm trước
Thích
Trả lời
Những triệu chứng như vặn mình, giật mình, tóc dựng đứng,... như mẹ mô tả chưa chắc là triệu chứng thiếu canxi. Đây có thể là biểu hiện của giai đoạn thích nghi của trẻ với môi trường ngoài tử cung, ngủ không sâu giấc có thể do bé chưa đủ lượng sữa, ... Tạm thời giai đoạn này chưa đến bệnh viện thăm khám được mẹ không nên bổ sung Canxi cho bé, mẹ nên cố gắng tìm nguyên nhân và điều chỉnh để lượng sữa bé bú mỗi cữ tăng dần. Hy vọng bé ăn ngoan chóng lớn.
2 năm trước
Thích
Trả lời
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo