🔥 Bài đăng hot nhất

Trẻ chậm nói

Bé nhà em 17 tháng. Lúc 11 tháng cũng nói được mấy từ hồ (trong đồ hồ), anh nhai, mon (trong đô rê mon), ung (ông) đến 12 tháng thì ko thấy nói nhiều vậy nữa. 14 tháng thì nói papa, mama, bà bà. Giờ 17 tháng chỉ nói được i i ( đi đi), chỉ sách nói a a, ngoài ra ko nói thêm gì nữa. Bé nhà mình có phải chậm nói không ạ?

3
16k
4 Bình luận

4 bình luận

Có thể từ lúc 11m đến 17m bạn ít tương tác với bé nên bé nói ít lại. Bạn nên cho bé đi khám xem sao để tìm hiểu rõ nguyên nhân hơn, mà mình nghe nói khám phải đặt lịch hẹn trước ấy

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Để con nói nhiều hơn thì cả năng nên nói chuyện với bé nhiều, mẹ có thể đọc sách hoặc chơi cùng con rồi dạy con nói nè

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Bạn cho bé đi khám luôn đi, xem bé có bị dính thắng lưỡi không hay là bị tự kỷ hoặc vấn đề khác nhé

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào thông tin bạn cung cấp, có thể thấy rằng bé nhà bạn có một số từ và cụm từ mà bé đã nói được từ 11 tháng đến 14 tháng tuổi. Tuy nhiên, sau đó, bé chỉ nói được một số từ đơn giản như "i i" và "a a". Mốc phát triển ngôn ngữ của trẻ em có thể khác nhau và không phải trẻ nào cũng phát triển ngôn ngữ theo cùng một tốc độ. Một số trẻ có thể chậm nói hơn so với trẻ khác, và điều này không nhất thiết là một vấn đề. Tuy nhiên, nếu bạn lo lắng về sự phát triển ngôn ngữ của bé, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ trẻ em hoặc chuyên gia phát triển trẻ em để được tư vấn và đánh giá cụ thể. Các chuyên gia thường sử dụng một số tiêu chí để đánh giá sự phát triển ngôn ngữ của trẻ, bao gồm việc bé có hiểu và thực hiện theo yêu cầu ngắn của người lớn nói, bé có thể giao tiếp bằng tiếng ồn hoặc cử chỉ, bé có thể chỉ vào các vật thể và đặt tên chúng, và bé có thể nói được một số từ và cụm từ đơn giản. Tuy nhiên, chỉ từ một câu hỏi ngắn như vậy, không đủ để đưa ra một đánh giá chính xác về sự phát triển ngôn ngữ của bé. Vì vậy, tôi khuyên bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ trẻ em hoặc chuyên gia phát triển trẻ em để được tư vấn và đánh giá cụ thể về trường hợp của bé. Chúc bé khỏe mạnh và phát triển tốt!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo