🔥 Bài đăng hot nhất

Trẻ bị nấm lưỡi bản đồ

Bác sĩ cho em hỏi bé nhà em 4 tuổi và cháu bị tình trạng nấm lưỡi này đã 1 năm nay, xuất hiện những vết bợt đỏ ở lưỡi dù đã đi khám và bôi thuốc nhưng tình trạng này lại tái diễn một thời gian sau. Vậy liệu bệnh này có ảnh hưởng đến sức khỏe lâu dài. Và có thể dùng mẹo dân gian là rau ngót rửa sạch vắt nước rơ lưỡi không ạ.

4
15k
5 Bình luận

5 bình luận

Bạn đổi chỗ khám cho con xem bạn ơi

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Bé nhà mình hồi 8 tháng cũng bị nấm kiểu nấm bản đồ mình rơ sạch sẽ cho con hằng ngày là hết, còn bé nhà b chắc bị lâu rồi nên tốt nhất đi khám đổi thuốc xem thế nào

1 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Mom áp dụng mẹo dân gian xem sao, bé gần nhà mình đỡ đó

1 tháng trước
Thích
Trả lời
1
  • Mom dùng rau ngót giã nát với vài muối hạt, có thể dùng máy xay sinh tố xay nhuyễn.
  • Sau khi giã nát rau, thêm một ít nước đun sôi để nguội vào hỗn hợp và trộn đều. Dùng ray hoặc vải để lọc lấy nước cốt. Lưu ý tránh dùng quá nhiều nước sẽ làm loãng nước rau ngót, giảm hiệu quả chữa bệnh.
  • Dùng gạc y tế quấn quanh ngón tay thấm vào nước rau ngót, nhẹ nhàng lau miệng cho bé. Thực hiện phương pháp này 3 - 4 lần trước khi đi ngủ và sau khi ăn để bé mau lành bệnh.

1 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Viêm lưỡi bản đồ (geographic tongue) là một tình trạng viêm lành tính trên bề mặt lưỡi, khiến xuất hiện các vết bợt đỏ không đều trên lưỡi. Đây là một bệnh không nguy hiểm và không gây ảnh hưởng lâu dài đến sức khỏe. Tuy nhiên, nếu tình trạng này tái diễn thường xuyên và gây khó chịu cho trẻ, bạn nên đưa bé đi khám bác sĩ nha khoa hoặc khám răng miệng để được tư vấn và điều trị phù hợp. Về việc sử dụng mẹo dân gian là rau ngót để rửa lưỡi, hiện chưa có nghiên cứu khoa học chứng minh tính hiệu quả của phương pháp này trong việc điều trị viêm lưỡi bản đồ. Do đó, tốt nhất là bạn nên tuân thủ theo hướng dẫn và chỉ định của bác sĩ để đảm bảo an toàn và hiệu quả trong quá trình điều trị. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc hoặc cần thêm thông tin, hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ để được tư vấn cụ thể và chính xác hơn. Chúc bé khỏe mạnh!
1 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo