🔥 Bài đăng hot nhất

Trẻ 10 tuổi hay cáu giận mất kiểm soát

Bình thường ngoan.lễ phép.thông minh.nhưng khi không vừa ý điều gì là nổi giận.đạp phá đồ đạc.làm tổn hại bản thân.gồng cứng người.thở gấp gáp.như người điên.không kiểm soát được.sau khi hết giận liền trở lại bình thường như không có gì xảy ra.cháu sn 07.10.2014 ạ.

1
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Bạn ở miền nam hả, Cho bé đi bv nhi đồng bạn ạ, có thể khám khoa thần kinh hoặc gặp chuyên gia tâm lý để kiểm tra

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng mất kiểm soát và cáu giận mà bạn đề cập đến ở trẻ 10 tuổi có thể là một vấn đề cần được quan tâm và giải quyết. Dưới đây là một số nguyên nhân và giải pháp có thể giúp bạn hiểu và xử lý tình huống này: 1. Nguyên nhân: - Trẻ có thể gặp khó khăn trong việc quản lý cảm xúc và biểu hiện sự tức giận một cách không kiểm soát. - Áp lực từ môi trường xung quanh, như áp lực học tập, gia đình, bạn bè, có thể gây ra sự căng thẳng và dẫn đến cảm xúc tiêu cực. - Trẻ có thể không biết cách xử lý và giải quyết xung đột hoặc sự không hài lòng một cách hiệu quả. 2. Giải pháp: - Tạo môi trường ổn định và an toàn cho trẻ, nơi mà trẻ có thể thể hiện cảm xúc một cách thoải mái và không bị phê phán. - Hỗ trợ trẻ trong việc học cách quản lý cảm xúc và biểu hiện sự tức giận một cách lành mạnh. Bạn có thể dạy trẻ cách thở sâu, tập trung vào những hoạt động thú vị, hoặc tìm cách thể hiện cảm xúc một cách khác như viết nhật ký hoặc vẽ tranh. - Xây dựng kỹ năng giao tiếp cho trẻ, giúp trẻ học cách diễn đạt cảm xúc và ý kiến của mình một cách lịch sự và hiệu quả. - Tìm hiểu nguyên nhân gốc rễ của sự tức giận của trẻ và cố gắng giải quyết vấn đề đó. Nếu cần thiết, bạn có thể tìm sự giúp đỡ từ các chuyên gia như nhà tâm lý học hoặc bác sĩ trẻ em. Tuy nhiên, để có một đánh giá chính xác và giải pháp phù hợp, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc chuyên gia tâm lý trẻ em. Họ sẽ có thể đưa ra những khuyến nghị cụ thể dựa trên tình huống cụ thể của trẻ. Chúc bạn và gia đình mạnh khỏe và thành công trong việc giải quyết vấn đề này!
3 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo