🔥 Bài đăng hot nhất

Thai sản

E đang mang thai 34 tuần .e có đi khám tại các bệnh viện thì Bs nói đầu con e hơi nhỏ .cụ thể là DKL 78 HC 284 .vậy con e có nằm trong nhóm bất thường không .mong Bs tư vấn

1
16k
3 Bình luận

3 bình luận

Chào em!

Với câu hỏi “Thai 34 tuần có đường kính lưỡng đỉnh 78, chu vi vòng đầu 284 có nằm trong nhóm bắt thường không?”, bác sĩ xin giải đáp như sau: Thai 34 tuần chỉ số trung bình của đường kính lưỡng đỉnh (ĐKLĐ) 85 mm, chu vi đầu (AC) 315.

Với kết quả chu vi vòng đầu 284 ở tuổi thai 34 tuần là nằm dưới mức bình thường nên em bé có khả năng bị hội chứng đầu nhỏ. Để kiểm tra chính xác, bác sĩ cần phải làm thêm các xét nghiệm sâu hơn ngoài chỉ số chu vi đầu.

Thai mắc chứng đầu nhỏ thường ảnh hưởng đến hệ thần kinh sau này. Sau khi sinh trẻ thường có sức đề kháng kém, gặp di chứng thần kinh, chậm phát triển trí tuệ, giác quan. Khi đầu nhỏ em nên thay đổi chế độ ăn uống, sinh hoạt, nghỉ ngơi khoa học. Em cần bổ sung: Acid folic, Choline, DHA.

Ngoài siêu âm, còn phương pháp chẩn đoán khác chứng đầu nhỏ như chụp MRI não thai nhi. Em có thể đến thăm khám bác sĩ chuyên khoa hoặc đến bệnh viện chuyên khoa Sản để chẩn đoán chính xác tình trạng thai nhi và hướng điều trị thích hợp nhé!

BS. Trần Túy Phượng

Phòng khám Sản Phụ Khoa - KHHGĐ BS. Trần Túy Phượng

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Mấy tuần cuối năm tăng cường ăn uống vào để cho con phát triển thêm nè

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng thai nhi có kích thước nhỏ hơn bình thường có thể được gọi là tình trạng dưới chuẩn (DKL). Tuy nhiên, để đánh giá chính xác tình trạng của thai nhi, bạn nên thảo luận và nhận tư vấn từ bác sĩ chuyên khoa sản. Bác sĩ sẽ kiểm tra kích thước của thai nhi, sự phát triển và sức khỏe chung của bạn để đưa ra đánh giá và lời khuyên phù hợp. Hãy thảo luận với bác sĩ để hiểu rõ hơn về tình trạng của thai nhi và nhận được sự hỗ trợ và tư vấn chính xác. Chúc bạn và thai nhi khỏe mạnh!
4 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo