🔥 Bài đăng hot nhất

Sức khỏe của trẻ

Chào bác sĩ, bé 5 tuổi bị khô môi và bị nứt thì nên bôi thuốc gì ạ

2
16k
4 Bình luận

4 bình luận

Dùng mật ong, dầu dừa cũng hiệu quả nè bạn

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Vaselin bạn nhé, uống nhiều nước cam, dưa leo, nước ấm...

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1

thoa mật ong lên bạn nhé

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Về vấn đề khô môi và nứt ở trẻ 5 tuổi, có một số nguyên nhân có thể gây ra tình trạng này như thời tiết khô hanh, thiếu nước, thiếu vitamin, hoặc do vi khuẩn gây nhiễm trùng. Để điều trị, bạn có thể thử một số phương pháp sau: 1. Bôi mỡ môi: Sử dụng mỡ môi chứa thành phần dưỡng ẩm như dầu dừa, bơ hạt mỡ, hoặc sáp ong để giữ cho môi được mềm mịn và không bị khô nứt. Bạn nên bôi mỡ môi thường xuyên, đặc biệt là trước khi đi ngủ và sau khi ăn uống. 2. Uống đủ nước: Đảm bảo trẻ uống đủ nước hàng ngày để giữ cho cơ thể và da môi được đủ độ ẩm. Nước giúp làm mềm môi và ngăn ngừa tình trạng khô nứt. 3. Bổ sung vitamin: Đảm bảo trẻ được cung cấp đủ vitamin A và vitamin E, hai loại vitamin quan trọng cho sức khỏe da và môi. Bạn có thể cho trẻ ăn thực phẩm giàu vitamin như cà rốt, bơ, hạt hướng dương, hoặc hỏi ý kiến bác sĩ về việc sử dụng thêm bổ sung vitamin. 4. Tránh các tác nhân gây kích ứng: Hạn chế tiếp xúc với các chất kích ứng như hóa chất trong mỹ phẩm, thuốc nhuộm môi, hoặc các chất tẩy rửa mạnh. Đồng thời, tránh tiếp xúc với môi trường khô hanh hoặc lạnh. Nếu tình trạng khô môi và nứt không được cải thiện sau một thời gian, bạn nên đưa trẻ đến gặp bác sĩ để được tư vấn và điều trị thích hợp. Bác sĩ sẽ kiểm tra và đưa ra phương pháp điều trị phù hợp dựa trên tình trạng cụ thể của trẻ. Chúc trẻ có môi mềm mịn và khỏe mạnh!
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo