🔥 Bài đăng hot nhất

Mình cần trợ giúp đánh giá rối loạn TĐGCY ở trẻ 30 tháng tuổi

Như bé nhà mình có phần dấu hiệu như sau. Mình đang nghi ngờ liệu bé có mắc rối loạn tăng động hay không:

1. Bé 30 tháng( bé dính thắng lưỡi và đi cắt lúc 24 tháng) số lượng từ đơn, đôi biết tương đối nhiều, có thể ghép câu hỏi: con gì đây, cái gì đây. Tuy nhiên bé sẽ ko chủ động nói đầy đủ câu con xin, ạ khi đc cho. Nếu cần con chỉ nói: bánh, sữa, cháo, nước, bóng đâu rồi… tìm đi,… khi leo cầu thang đến nơi bé sẽ nói nhọc quá. Trong lúc bước nhiều khi sẽ đếm bậc 1–> 20. Khi hỏi bé các con vật bé đều trả lời đc cả tiếng việt, số ít 1 số con cả anh cả việt.

2. Bé đi nhón chân khi không đi dép( thỉnh thoảng)

3. Khi có ng đến chơi nhà, bé sẽ chạy nhảy xung quanh mọi người, ngó nghiêng, k giao tiếp với mọi người. Khi hỏi chuyện bé vẫn quay đầu lại nhưng không trả lời thường hay tập trung vào việc bé thích hoặc đang làm

4. Khi không được đáp ứng ngay lập tức: bé đòi đi chơi ko cho đi, hoặc mạng chậm chưa load được video bé thường hay cáu sau 1-3 phút khi không đc đáp ứng.

Ngoài các dấu hiệu trên bé vẫn giao tiếp mắt tốt, có thể ngồi im chờ đợi ( khi đi học ngồi trên ghế chờ ông đón), hoặc ngồi chơi đồ chơi bé thích như thú bông mèo, bé tự chơi đồ hàng: nấu bếp, xúc đồ ăn, cho đồ chơi gấu tập uống nước, bồng bế đắp chăn, hoặc tự xếp đồ giả làm bánh sinh nhật và hát happy birthday, tự thổi nến và cắt bánh, ăn giả vờ…Bé có thể ngồi vẽ, cầm bút viết nguệch ngoạc lên giấy khi ngồi bàn 1 lúc lâu ( hơn 15 phút). Khi thấy quả táo sẽ chỉ táo- apple. Hoặc mẹ bảo mưa rồi, mưa quá thì bé sẽ hát bài rain rain go away. Đối với 1 số bài hát tiếng việt khi yêu cầu bé hát khi bắt nhịp bé sẽ hát theo( 1 số ít thì hát hết bài, 1 số ít hát 1/2 bài rồi chơi gấu bông)

Mong nhận được câu trả lời hỗ trợ từ bác sĩ. Em xin cảm ơn.

2
16k
2 Bình luận

2 bình luận

Cho bé đi đến bv để các chuyên gia đánh giá sẽ chính xác hơn, nó dựa trên nhiều yếu tốt chớ ko chỉ quan sát bên ngoài

3 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Dựa vào các dấu hiệu mà bạn đã mô tả, có thể có một số khả năng rằng bé của bạn có thể mắc phải rối loạn tăng động và hiperkinet (TĐGCY). Tuy nhiên, chỉ dựa trên mô tả của bạn, không thể đưa ra một chẩn đoán chính xác. Để đánh giá và chẩn đoán chính xác, bạn nên đưa bé đến gặp bác sĩ chuyên khoa trẻ em hoặc chuyên gia tâm lý trẻ em. Bác sĩ sẽ tiến hành một cuộc phỏng vấn chi tiết với bạn và kiểm tra sự phát triển và hành vi của bé. Bác sĩ cũng có thể yêu cầu các bài kiểm tra khác như kiểm tra thính lực, thị lực và các bài kiểm tra tâm lý để loại trừ các nguyên nhân khác có thể gây ra các dấu hiệu tương tự. Nếu bé của bạn được chẩn đoán mắc TĐGCY, bác sĩ có thể đề xuất các phương pháp điều trị như tư vấn gia đình, tư vấn hành vi, và trong một số trường hợp, thuốc điều trị có thể được sử dụng. Tuy nhiên, hãy nhớ rằng chỉ có bác sĩ chuyên khoa mới có thể đưa ra chẩn đoán chính xác và đề xuất phương pháp điều trị phù hợp cho bé của bạn. Hãy đặt cuộc hẹn với bác sĩ sớm nhất để được tư vấn và điều trị thích hợp. Chúc bé của bạn khỏe mạnh!
3 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo