🔥 Bài đăng hot nhất

Mang thai

Bác sĩ cho em hỏi là em hay nghén khó ăn mất ngủ thường xuyên đau bụng và đau lưng trong khi thai mới hơn 7 tuần thì có sao không ạ

3
55k
5 Bình luận

5 bình luận

Cố lên mom, qua 3 tháng nghén sẽ đỡ

3 tháng trước
Thích
Trả lời

ốm nghén nên vậy á, mẹ nghén là con khỏe á. Cố gắng nhen, chúc mẹ thai kì khỏe mạnh

3 tháng trước
Thích
Trả lời

qua 3 tháng sẽ đỡ nè bạn, cố lên nhé

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Tình trạng ốm nghén tuần thai 7 là hiện tượng sinh lí khi mang thai. Bạn nên chia nhỏ bữa ăn, tránh ăn các đồ ăn có mùi khó chịu, tránh nằm ngay sau khi ăn để giảm tình trạng nôn nghén. Mặt khác, bạn cần khám thai ngay nếu tình trạng nôn nghén khiến bạn không ăn uống được gì, giảm cân, gầy sút, hoặc có đau bụng từng cơn, ra máu âm đạo. Bạn cũng cần chú ý đến an toàn thực phẩm để tránh đau bụng do rối loạn tiêu hóa, ngộ độc thức ăn.

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Triệu chứng mà bạn đang gặp phải khi mang thai như nghén khó ăn, mất ngủ, đau bụng và đau lưng là những triệu chứng phổ biến khi mang thai. Trong giai đoạn thai mới hơn 7 tuần, cơ thể của bạn đang thích nghi với sự thay đổi hormonal và vật lý do thai nhi phát triển. Đau bụng và đau lưng có thể do sự mở rộng của tử cung và áp lực từ thai nhi lên các cơ và dây thần kinh trong cơ thể. Nghén khó ăn và mất ngủ cũng là những triệu chứng thường gặp trong thai kỳ. Tuy nhiên, nếu bạn lo lắng về các triệu chứng này hoặc chúng gây khó khăn trong cuộc sống hàng ngày của bạn, tôi khuyên bạn nên tham khảo ý kiến ​​của bác sĩ hoặc bác sĩ sản phụ khoa. Họ có thể đánh giá tình trạng của bạn và đưa ra lời khuyên và điều trị phù hợp. Ngoài ra, để giảm nhẹ các triệu chứng này, bạn có thể thử những biện pháp tự chăm sóc như ăn nhẹ nhàng và thường xuyên, tránh thức khuya, nghỉ ngơi đủ giấc, và thực hiện các bài tập giãn cơ và yoga dành cho bà bầu. Nếu triệu chứng nghén khó ăn làm bạn khó chịu, hãy thử ăn những thức ăn nhẹ nhàng và dễ tiêu hóa, chia nhỏ bữa ăn và uống nước đủ lượng. Nhớ luôn lắng nghe cơ thể của bạn và không ngần ngại tham khảo ý kiến ​​của bác sĩ nếu bạn có bất kỳ lo lắng nào. Chúc bạn có một thai kỳ khỏe mạnh và an lành!
3 tháng trước
Thích
Phản hồi
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo