🔥 Bài đăng hot nhất

Qua 25 tuổi có chích HPV được ko

xin chào mọi người, cho mình hỏi nếu qua 25 tuổi rồi thì mình nghe nói chích HPV cũng ko còn tác dụng nhiều nữa, vậy có đúng ko ạ. Mình cám ơn nhiều.

10
39k
11 Bình luận

11 bình luận

Chào bạn,

Vaccin HPV là vaccin ngừa virus HPV-1 loại virus gây ung thư cổ tử cung ở phụ nữ. Thông thường, vaccin này được tiêm cho trẻ nữ 3 mũi trong độ tuổi 9-26 tuổi. Sau 26 tuổi, lợi ích của tiêm vaccin HPV ít hơn do độ tuổi này đã tiếp xúc với virus HPV, đặc biệt ở những người đã quan hệ tình dục, nên không có khuyến cáo tiêm vaccin HPV cho tất cả mọi người sau 26 tuổi. Nếu bạn 26-45 tuổi mà chưa tiêm mũi nào, bạn có thể gặp bác sĩ để đánh giá lợi ích của vaccin và nguy cơ nhiễm HPV để có thể quyết định tiêm hoặc không.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại phần bình luận nhé.

Chúc bạn nhiều sức khỏe,

Bs. Hoàng Công Hải

Bác sĩ Sản phụ khoa

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến BS. Hoàng Công Hải (Bác sĩ Sản phụ khoa). Bác sĩ sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn hãy theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, mọi người hãy thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhà nhiều sức khoẻ

2 năm trước
Thích
Trả lời

Để vắc xin HPV ngừa ung thư cổ tử cung đạt hiệu quả cao nhất, chị em cần tiến hành tiêm đúng lịch và đủ 3 mũi. Cụ thể, mũi thứ 2 cách mũi đầu 2 tháng, mũi thứ 3 cách mũi đầu 6 tháng.

Theo các chuyên gia, độ tuổi có thể tiêm vắc xin HPV ngừa UTCTC là từ 9-26 tuổi và đạt hiệu quả cao nhất khi tiêm từ 9 đến dưới 15 tuổi.

Bạn tham khảo thông tin mình chia sẻ nhé, hi vọng hữu ích với bạn.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Đỗ Hà

Hiu hiu trước giờ mình ko biết là hiệu quả nhất là từ 9 - 15 tuổi, để mình lưu ý cái này cho em mình sau này, cám ơn bạn nha

2 năm trước
Thích
Trả lời

Chích được từ 9-26 tuổi nha bạn, nếu vẫn nằm trong độ tuổi này thì chích thôi. Mình nhớ là chích 3 mũi lẫn nếu bạn muốn chích thì tranh thủ đi chích chứ để lỡ độ tuổi.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Ngọc Trương

Mình bị lỡ qua 26 tuổi rồi á bạn :(

2 năm trước
Thích
Trả lời

Mình đọc thông tin coa nói là nếu đã quan hệ tình dục rồi thì không xhíh được nữa. Vacxin này chỉ chích từ 9-25 tuỏo thôi

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Vy Trần

Ừ mình giống bạn Hằng là có nghe chỉ chích được từ 9 - 25 tuổi chớ chưa nghe vụ nếu đã quan hệ tình dục rồi thì ko chích dc nữa á bạn

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Vy Trần

Vắc xin này quy định độ tuổi từ 9-26 tuổi, nếu bạn nằm trong độ tuổi này thì có thể tiêm được kể cả đã có quan hệ rồi á bạn. Em gái mình cũng vừa mới tiêm sau khi kết hôn, họ vẫn tiêm mà.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Hiện tại vắc xin HPV tại Việt Nam chỉ được tiêm trong độ tuổi 9 - 26 tuổi, ngoài độ tuổi này chưa có nghiên cứu rõ ràng đó bạn

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Helly V

cám ơn bạn nha, vậy mình lỡ qua mốc 26 tuổi rồi :(

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!