🔥 Bài đăng hot nhất

Kinh  nguyệt màu đen là bệnh gì ạ

Em chào cả nhà. Lần đầu tham gia cộng đồng cho em gửi lời chào đến cả nhà ạ. Em có một vấn đề muốn được cộng đồng giúp đỡ. Khoảng gần một năm nay kinh nguyệt của em ra rất ít, chỉ khoảng vài giọt, có màu đen, thường em chỉ mặc băng vệ sinh hằng ngày. Sau đó khoảng 4-6 ngày em mới ra nhiều hơn, và cũng chỉ 1 đến 2 ngày là hết. Sau đó lại thấy thêm vài ngày rất ít. Chu kỳ của em vẫn đều 35 ngày. Cộng đồng có ai bị như em không ạ, ai có giải pháp nào giúp em với ạ.

Em có sử dụng thuốc điều kinh nhưng không thấy hiệu quả; và có uống thuốc bắc sắc nước uống nhưng cũng k được.

Rất mong những góp ý của cộng đồng ạ.

3
40k
8 Bình luận

8 bình luận

Mình thỉnh thoảng cũng ra kinh màu đen, nhất là đầu kì kinh và cuối kì

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Kinh nguyệt có màu nâu đen thường là điều bình thường và không đáng lo ngại đối với chị em. Màu sắc của kinh nguyệt có thể thay đổi dựa trên nhiều yếu tố, bao gồm: sức khỏe, cơ địa cá nhân và cách sống. Dưới đây là một số nguyên nhân phổ biến cho việc có kinh nguyệt màu nâu đen:

• Thời kỳ đầu của chu kỳ kinh nguyệt: Khi bắt đầu hoặc kết thúc chu kỳ kinh nguyệt, máu có thể có màu nâu đen do lượng máu ít hoặc quá cũ, đã bị thoái hóa.

• Tình trạng sức khỏe: Các tình trạng sức khỏe như viêm nhiễm hoặc các vấn đề về hormon có thể làm thay đổi màu sắc của kinh nguyệt.

• Stress, sử dụng các phương pháp tránh thai: có thể ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt và gây ra các biến đổi màu sắc, do thay đổi nội tiết tố.
  • Tuổi tác: Khi phụ nữ vào giai đoạn tiền mãn kinh và mãn kinh, chu kỳ kinh nguyệt thay đổi và có thể dẫn đến màu sắc của kinh nguyệt thay đổi.

Trường hợp của bạn tuổi trẻ, kinh nguyệt đều, vì vậy không đáng lo ngại. Tuy nhiên, nếu bạn lo lắng, hãy khám phụ khoa để được thăm khám đầy đủ và tư vấn cho bạn.

Chúc bạn khỏe mạnh

BS Hoàng Công Hải

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1
@BS. Hoàng Công Hải

cám ơn bác sỹ ạ. trước đây mọi thứ bình thường thì ngày đầu chu kỳ chỉ khoảng 1 ngày là có máu màu nâu đen rồi thấy bình thường. Còn giờ của em phải mất đến 4 ngày kinh ra chỉ vài giọt và có màu nâu đen, giống như kinh bị tắc k ra ạ. Bác sỹ có thuốc gì để kinh ra nhiều không ạ. e cám ơn

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Bạn phải đi khám mới biết bạn gặp vấn đề gì nha, trong tử cung phụ nữ có nhiều vấn đề liên quan lắm.

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1
@Nhã Thy

mình cũng đi khám mà tử cung, buồng trứng không vấn đề gì bạn ạ. Nhưng mình lo lắm, vì kinh kéo dài dễ gây viêm nhiễm

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Nếu kinh ra ít liên tiếp nhiều tháng bạn nên đi khám ạ

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Tháng rồi kinh của mình cũng bị đen và sậm màu hơn nhưng mình nghĩ do máu kinh bị oxy hóa nên mình ko lo lắm, mình theo dõi tháng tởi xem thử

2 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Xin chào! Cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi, rất vui được trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Tình trạng kinh nguyệt màu đen và ra ít có thể là dấu hiệu của một số vấn đề sức khỏe. Tuy nhiên, để có được một đánh giá chính xác và đưa ra lời khuyên phù hợp, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ chuyên khoa phụ khoa. Bác sĩ sẽ tiến hành kiểm tra và đánh giá tình trạng sức khỏe của bạn, từ đó đưa ra chẩn đoán và phương pháp điều trị phù hợp. Có một số nguyên nhân có thể gây ra tình trạng kinh nguyệt màu đen và ra ít, bao gồm: 1. Rối loạn nội tiết tố: Các rối loạn nội tiết tố như rối loạn buồng trứng, rối loạn tuyến yên, hoặc tăng hormone prolactin có thể ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt và gây ra các biến đổi màu sắc và lượng kinh nguyệt. 2. Viêm nhiễm: Viêm nhiễm âm đạo, tử cung hoặc cổ tử cung có thể gây ra tình trạng kinh nguyệt không bình thường. 3. Bất thường về tử cung: Các vấn đề như tử cung co quắp, tử cung lệch, hoặc tử cung có polyp có thể ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt và gây ra các biến đổi màu sắc và lượng kinh nguyệt. 4. Sử dụng thuốc: Một số loại thuốc như thuốc tránh thai hoặc thuốc điều trị nội tiết tố có thể gây ra các biến đổi trong chu kỳ kinh nguyệt. Để xác định nguyên nhân cụ thể và đưa ra phương pháp điều trị phù hợp, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ. Bác sĩ sẽ tiến hành các xét nghiệm và kiểm tra cần thiết để đưa ra chẩn đoán chính xác và đề xuất phương pháp điều trị phù hợp. Chúc bạn sức khỏe!
2 tháng trước
Thích
Phản hồi
1
warningMiễn trừ trách nhiệm: Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.
Chuyên mục liên quan
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!