Cắt Tóc Cho Trẻ Sơ Sinh Ngày Nào Tốt?

Cắt Tóc Cho Trẻ Sơ Sinh Ngày Nào Tốt?

Sách Ngọc Hạp Thông Thư (sách hướng dẫn xem ngày tốt xấu, cát tinh/hung tinh của Trung Hoa) cho rằng, ngày tốt cắt tóc máu cho trẻ sơ sinh là các ngày mùng 3, 4, 7, 8, 9, 10, 11, 13, 16, 19, 26, 29, 25 âm lịch. Đây là những ngày chứa nhiều năng lượng tốt, giúp bé vui vẻ, ăn ngoan, chóng lớn, gặp nhiều may mắn.

Những ngày đại kỵ cắt tóc cho trẻ sơ sinh thường các ngày đầu tháng (mùng 1, 2, 3), ngày rằm và ngày 30 (cuối tháng). Đây là những ngày tiết trời có nhiều âm khí, khiến bhay quấy, khóc, vận số của bé vì thế cũng gặp nhiều xui xẻo, không tốt.

Lưu ý: 14 ngày vượng cắt tóc máu cho trẻ sơ sinh ở trên được chỉ ra chỉ mang tính chất tham khảo. Mỗi tháng lại có những ngày tốt/xấu khác nhau. Việc chọn ngày cắt tóc cho trẻ sơ sinh cần kết hợp với lịch ngày tốt cắt tóc theo tháng thì mới chính xác, hiệu quả.

Những Điều Lưu Ý Khi Cắt Tóc Cho Trẻ Sơ Sinh.

- Nếu em bé của bạn có ít tóc, tốc độ phát triển của tóc chậm, tốt nhất hãy cắt tóc máu khi bé 1 tuổi.

- Không nên cắt tóc vào những ngày lạnh giá, bé mới ốm dậy, có sức đề kháng yếu.

- Một vài quan niệm cho rằng: "cạo sạch tóc máu sẽ giúp kích thích nang tóc, giúp tóc bé mọc khỏe và đều hơn". Tuy nhiên, đây là một quan điểm hoàn toàn sai lầm. Việc sử dụng dao cạo hết tóc móc của bé sẽ gây những tác động không mong muốn nên phần da đầu bé đồng thời làm giảm khả năng giữ ấm cho thóp, khiến bé dễ bị nhiễm bệnh. Mặt khác, các nang tóc của bé mọc là do di truyền, không có chuyện cắt tóc máu sẽ giúp tóc mọc dày và khỏe hơn.

- Các bạn có thể tự cắt tóc máu cho bé tại nhà hoặc ra tiệm cắt tóc. Nếu cắt tại nhà, bạn nên chuẩn bị một chiếc kéo/tông đơ điện, để bé thoải mái, chùm khăn quanh người và cắt tóc cho bé. Tránh giữ, gì chặt bé khiến bé hoảng sợ, ảnh hưởng đến những lần cắt tóc sau này. Ngoài ra, bạn cũng nên chú ý đến khoảng cách an toàn của dụng cụ cắt với đầu của bé, tránh những chuyển động đột ngột, gây thương tích cho bé.

- Sau khi cắt tóc, bạn nên tắm gội cho bé, tránh để những sợi tóc rơi xuống cổ, mặt,.., khiến bé khó chịu.

Cắt Tóc Cho Trẻ Sơ Sinh Ngày Nào Tốt?Cắt Tóc Cho Trẻ Sơ Sinh Ngày Nào Tốt?
21
15k
36 Bình luận

36 bình luận

Săn mã mua sắm Shopee, Tiki, Lazada,.... mua sắm thả ga TẠI ĐÂY ! Hỏi bác sĩ trả lời miễn phí chỉ có tại Cộng đồng Hello Bacsi

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Ủa mình tưởng tùy tháng nữa chứ nhỉ?

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình cắt chứ chẳng khi nào coi ngày chi

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Dành riêng cho thành viên cộng đồng: Bạn có thắc mắc muốn hỏi bác sĩ? Hỏi miễn phí ngay TẠI ĐÂY

7 tháng trước
Thích
Trả lời

Tham gia cộng đồng để hỏi đáp miễn phí cùng bác sĩ và nhận 50K đa năng mua sắm trên shopee, lazada, tiki nhanh thôi nào bạn ơi!

10 tháng trước
Thích
Trả lời

Gia nhập cộng đồng Hello Bacsi để được bác sĩ tư vấn miễn phí khi đặt câu hỏi và còn có cơ hội được nhận e-voucher mua sắm nữa mọi người ạ. Tham gia ngay nhé.

10 tháng trước
Thích
Trả lời

Mấy ngày này thật vui vẻ tốt lành

11 tháng trước
Thích
Trả lời

Chơi game Điểm Danh Trúng 50K siêu dễ 🥳. Tham gia ngay TẠI ĐÂY

11 tháng trước
Thích
Trả lời

Em in này ra rồi cắt dán lên chỗ dễ nhớ luôn, hehe

1 năm trước
Thích
Trả lời

cái này tùy tâm linh mỗi người thôi, ai muốn an tâm thì chọn mấy này cho đỡ lo nè

1 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 16 bình luận
Quảng cáo
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!
Quảng cáo