Coldacmin

Tham vấn y khoa: | Tác giả:

Ngày cập nhật 27/05/2020 . 6 phút đọc
Chia sẻ ngay!

Tên hoạt chất: Paracetamol 325mg, Clorpheniramine maleat 2mg

Tên biệt dược: Coldacmin

Tác dụng

Tác dụng của thuốc Coldacmin là gì?

Coldacmin có tác dụng dùng điều trị triệu chứng trong các trường hợp:

  • Cảm lạnh
  • Sốt
  • Nhức đầu
  • Đau nhức cơ bắp, xương khớp có kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi
  • Viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết

Một số tác dụng khác của thuốc không được liệt kê trên nhãn thuốc đã được phê duyệt nhưng bác sĩ có thể chỉ định bạn dùng. Bạn chỉ sử dụng thuốc này để điều trị một số bệnh lý khi có chỉ định của bác sĩ. 

Liều dùng

Những thông tin được cung cấp không thể thay thế cho lời khuyên của các chuyên viên y tế. Bạn hãy luôn tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi quyết định dùng thuốc.

Liều dùng thuốc Coldacmin cho người lớn như thế nào?

Người lớn uống 1-2 viên/lần, ngày 3-4 lần.

Liều dùng thuốc Coldacmin cho trẻ em như thế nào?

Trẻ 7-15 tuổi uống 1 viên/lần, ngày 2-3 lần.
Trẻ 2-6 tuổi: 1/2 – 1 viên/lần, ngày 1-2 lần.

Cách dùng 

cảm cúm sổ mũi
Mỗi liều thuốc nên cách nhau ít nhất 4 giờ

Bạn nên dùng thuốc Coldacmin như thế nào?

Thuốc Coldacmin có thể uống mỗi 4-6 giờ 1 lần.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Quá liều paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn paracetamol (7.5-10g mỗi ngày, trong 1-2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có thể gây tử vong.

Triệu chứng của quá liều paracetamol gồm:

Khi nhiễm độc paracetamol nặng, người bệnh cần điều trị hỗ trợ tích cực, súc rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Ngoài ra, có thể dùng methionine, than hoạt tính hoặc thuốc tẩy muối.

Triệu chứng của quá liều clorpheniramin gồm:

  • An thần
  • Loạn tâm thần
  • Động kinh
  • Ngừng thở
  • Co giật

Để xử lý, người bệnh cần được rửa dạ dày hoặc gây nôn bằng siro Ipecacuanha. Sau đó, cho dùng than hoạt tính hoặc thuốc tẩy để hạn chế hấp thu. Nếu bị hạ huyết áp và loạn nhịp, cần được điều trị tích cực. Có thể điều trị co giật bằng tiêm tĩnh mạch diazepam hoặc phenytoin. Trong trường hợp nặng, người bệnh có thể cần phải truyền máu.

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Nếu bạn quên dùng một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

Tác dụng phụ

đổ mồ hôi
Một trong những tác dụng phụ của thuốc Coldacmin là gây vã mồ hôi

Bạn sẽ gặp tác dụng phụ nào khi dùng thuốc Coldacmin?

Những tác dụng phụ có thể có là:

  • Phản ứng dị ứng, phát ban
  • Buồn nôn, nôn
  • Khô miệng
  • Bí tiểu
  • Vã mồ hôi
  • Ngủ gà, an thần
  • Giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu
  • Có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng paracetamol liều cao, kéo dài.

Hãy thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Đây không phải là danh mục đầy đủ tất cả các tác dụng phụ và có thể xảy ra những tác dụng phụ khác. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Thận trọng/Cảnh báo

Trước khi dùng thuốc Coldacmin, bạn nên lưu ý những gì?

Thuốc chống chỉ định cho:

  • Người mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc
  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase
  • Người đang trong cơn hen cấp
  • Người mắc bệnh tăng nhãn áp
  • Phì đại tuyến tiền liệt
  • Tắc cổ bàng quang
  • Loét dạ dày chít
  • Tắc môn vị – tá tràng
  • Dùng thuốc ức chế (IMAO) trong vòng 14 ngày
  • Phụ nữ cho con bú, trẻ sơ sinh và trẻ sinh non

Paracetamol trong Coldacmin tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban rát sẩn ngứa và mề đay. Những phản ứng mẫn cảm ít xảy ra khác gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng phản vệ.

Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p-aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã được ghi nhận là xảy ra khi dùng paracetamol. Trường hợp hiếm gặp hơn là mất bạch cầu hạt.

Clorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện, đặc biệt ở người bị phì đại tiền liệt tuyến, tắc đường niệu, tắc môn vị tá tràng và làm tình trạng bệnh trầm trọng thêm ở người mắc chứng nhược cơ.

Cần thận trọng khi dùng cho người mắc bệnh phổi mạn tính, thở nông hoặc khó thở, người bị tăng nhãn áp và người cao tuổi. Thuốc cũng có nguy cơ gây sâu răng khi sử dụng trong thời gian dài.

Đối với thuốc chứa paracetamol như Coldacmin, người bệnh cần lưu ý những phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Những điều bạn cần lưu ý khi dùng thuốc Coldacmin trong trường hợp đặc biệt (mang thai, cho con bú, phẫu thuật…)

Phụ nữ có thai chỉ dùng thuốc khi thật cần thiết. Dùng clorpheniramine trong 3 tháng cuối của thai kỳ có thể dẫn đến những phản ứng nghiêm trọng như động kinh ở trẻ sơ sinh.

Phụ nữ cho con bú nên cân nhắc không cho con bú hoặc không dùng thuốc, tùy theo mức độ cần thiết của thuốc đối với sức khỏe người mẹ.

Tương tác thuốc

không dùng thuốc cùng chất có cồn nhằm tránh những tương tác thuốc có thể xảy ra
Không uống rượu khi đang sử dụng thuốc Coldacmin do tương tác có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol.

Thuốc Coldacmin có thể tương tác với những thuốc nào?

Thuốc Coldacmin có thể làm thay đổi khả năng hoạt động của thuốc khác mà bạn đang dùng hoặc gia tăng ảnh hưởng của các tác dụng phụ. Để tránh tình trạng tương tác thuốc, tốt nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa, thảo dược và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Để đảm bảo an toàn khi dùng thuốc, bạn không tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ.

Mặc dù một số loại thuốc không nên được sử dụng với nhau, nhưng trong một số trường hợp, bạn có thể sử dụng hai loại thuốc cùng nhau ngay cả khi xảy ra tương tác. Trong những trường hợp này, bác sĩ có thể sẽ thay đổi liều lượng hoặc biện pháp phòng ngừa khác nếu cần thiết. Bác sĩ cần biết nếu bạn đang dùng bất cứ loại thuốc nào được liệt kê dưới đây. Những tương tác thuốc sau được lựa chọn dựa trên mức độ thường gặp và không bao gồm tất cả.

Những thuốc có thể tương tác với thuốc Coldacmin bao gồm: 

  • Thuốc kháng đông coumadin
  • Dẫn chất indandione
  • Phenothiazine
  • Thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepine)
  • Isoniazid
  • Các thuốc an thần gây ngủ
  • Các thuốc ức chế monoamin oxidase

Thuốc Coldacmin có thể tương tác với thực phẩm, đồ uống nào?

Đối với người bị phenylketo niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanine đưa vào cơ thể nên tránh dùng paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa aspartam (chất ngọt nhân tạo).

Đối với một số người quá mẫn (bệnh hen suyễn) nên tránh dùng paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfite.

Đối với người bị thiếu máu, suy giảm chức năng gan và thận, uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của paracetamol do đó nên tránh uống rượu.

Tác dụng an thần của clorpheniramine tăng lên khi uống rượu và khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác.

Coldacmin có thể tương tác với rượu và các thức uống chứa cồn khác. Bên cạnh đó, thức ăn và thuốc lá có thể tương tác với vài loại thuốc nhất định. Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn và thuốc lá.

Tình trạng sức khỏe nào ảnh hưởng đến thuốc Coldacmin?

Tình trạng sức khỏe của bạn có thể ảnh hưởng đến việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

Bảo quản thuốc

bảo quản thuốc
Thuốc cần được bảo quản cũng như xử lý thải bỏ đúng cách

Bạn nên bảo quản Coldacmin như thế nào?

Bạn nên bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Không bảo quản trong phòng tắm hoặc trong ngăn đá. Bạn nên nhớ rằng mỗi loại thuốc có thể có các phương pháp bảo quản khác nhau. Vì vậy, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì hoặc hỏi dược sĩ. Giữ thuốc tránh xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

Bạn không nên vứt thuốc vào toilet hoặc đường ống dẫn nước trừ khi có yêu cầu. Thay vì vậy, hãy vứt thuốc đúng cách khi thuốc quá hạn hoặc không thể sử dụng. Bạn có thể tham khảo ý kiến dược sĩ hoặc công ty xử lý rác thải địa phương về cách tiêu hủy thuốc an toàn.

Dạng bào chế

Thuốc Coldacmin có những dạng và hàm lượng nào?

Thuốc Coldacmin có những dạng và hàm lượng sau:

  • Coldacmin viên nén, hộp 10 vỉ x 10 viên, chai 100 viên (paracetamol 325 mg, clorpheniramine maleat 4 mg)
  • Coldacmin Flu viên nang cứng, hộp 10 vỉ x 10 viên, chai 100, 200 viên (paracetamol 325 mg, clorpheniramine maleat 2 mg)
  • Coldacmin Sinus viên nén hộp 10 vỉ x 10 viên, chai 100 viên (paracetamol 325 mg, clorpheniramine maleat 2 mg)

Hello Bacsi không đưa ra các lời khuyên, chẩn đoán hay các phương pháp điều trị y khoa. 

Các bài viết của Hello Health Group và Hello Bacsi chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

Bạn có thể quan tâm đến chủ đề:

Bài viết này có hữu ích cho bạn không?
happy unhappy"
Nguồn tham khảo

Bài có nhiều người đọc

Tavanic

Thuốc Tavanic được chỉ định để điều trị nhiễm khuẩn do các vi khuẩn nhạy cảm với levofloxacin gây ra ở người lớn, như viêm xoang nhiễm khuẩn.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Tố Quyên
Thuốc A-Z, Thuốc và Thảo dược A-Z 23/05/2020 . 5 phút đọc

Viêm mũi là gì? Các dạng bệnh viêm mũi thường gặp

Viêm mũi là căn bệnh phổ biến mà bất cứ ai đều có thể mắc phải. Tùy vào nguyên nhân gây bệnh, viêm mũi được chia làm nhiều dạng khác nhau.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Dung Nguyen

10 dấu hiệu ung thư não thường gây nhầm lẫn với bệnh khác

Ung thư não có thể có nhiều dấu hiệu và triệu chứng khác nhau, nhưng chúng thường bị nhầm lẫn với các bệnh lý phổ biến khác.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Dung Nguyen

Nhiễm Enterovirus

Mặc dù nhiễm Enterovirus không quá nghiêm trọng nhưng bệnh vẫn có thể dẫn đến nhiều biến chứng phức tạp nếu không sớm được chữa trị.

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngọc Vũ
Bệnh A-Z, Sức khỏe 12/05/2020 . 5 phút đọc

Bạn có thể quan tâm

tác hại của nước tăng lực

7 tác hại của nước tăng lực với trẻ vị thành niên, bố mẹ đã biết?

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Minh Phú
Ngày đăng 15/06/2020 . 5 phút đọc
trẻ bị đau tức ngực

Trẻ nhỏ bị đau tức ngực: Mẹ cần biết những gì?

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Minh Phú
Ngày đăng 11/06/2020 . 9 phút đọc
uống thuốc

Aspegic

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngọc Anh
Ngày đăng 31/05/2020 . 4 phút đọc
Dalacin C

Dalacin C

Tham vấn y khoa: BS. Nguyễn Thường Hanh
Tác giả Ngà Trương
Ngày đăng 26/05/2020 . 8 phút đọc